Thời gian nhận hồ sơ tuyển sinh vào lớp 6, trường THCS Sông Trí từ ngày 02/07/2024 đến hết ngày 04/7/2024, tại văn phòng. Hồ sơ đăng ký gồm 3 loại sau: đơn xin dự tuyển vào lớp 6 THCS (theo mẫu); bản sao Giấy khai sinh hợp lệ; học bạ cấp tiểu học hoặc các hồ sơ khác có giá trị thay thế học bạ.
Năm học 2023 - 2024, bám sát với chủ đề “Đoàn kết, kỷ cương, sáng tạo, tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng giáo dục và đào tạo”, cùng với sự quan chỉ đạo của cấp ủy, chính quyền các cấp và của ngành giáo dục đào tạo, sự phối hợp của hội cha mẹ học sinh, sự nổ lực phấn đấu của tập thể cán bộ, giáo viên, nhân viên và các em học sinh nhà trường. Do vậy, chất lượng dạy và học của nhà trường tiếp tục được giữ vững và nâng cao, kết quả các cuộc thi, kỳ thi học sinh giỏi đều xuất sắc, vượt các chỉ tiêu đề ra.
Căn cứ Quyết định số 1373/QĐ-UBND ngày 03/06/2024 của UBND tỉnh Hà Tĩnh về việc Phê duyệt Danh mục sách giáo khoa lớp 5, lớp 9, lớp 12 sử dụng trong các cơ sở giáo dục phổ thông trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh từ năm học 2024 - 2025, Trường THCS Sông Trí thông báo đến quý thầy cô giáo, quý phụ huynh, các em học sinh danh mục sách giáo khoa lớp 9 sử dụng trong nhà trường từ năm học 2024 - 2025.
Ngày 22/4/2024, Trường THCS Sông Trí đã tổ chức Vòng chung kết Ngày hội STEM năm học 2023 - 2024. Tham dự có ban giám hiệu, giáo viên giảng dạy môn KHTN, Toán, Tin, Công nghệ, giáo viên chủ nhiệm cùng các em học sinh.
Ngày 01 và 15/4/2024, Trường THCS Sông Trí đã tổ chức “thưởng nóng” học sinh đạt giải quốc gia Cuộc thi An toàn giao thông cho nụ cười ngày mai, huy chương bạc tại Đại hội thể dục thể thao cấp tỉnh, cuộc thi Ô cửa Tiếng Anh qua sóng truyền hình Hà Tĩnh, giải nhất học sinh giỏi khối 6,7,8 cấp thị xã năm học 2023 - 2024. Tham dự buổi trao thưởng có BGH, giáo viên, học sinh nhà trường.
Ngày 13/04/2024, Câu lạc bộ Toán học trường THCS Sông Trí đã tổ chức rất thành công buổi giao lưu số tháng 04/2024.
Các hoạt động nổi bật là tổ chức giải bóng đá nam học sinh toàn trường; tổ chức các trò chơi như: kéo co, nhảy bao bố, đi xe đạp chậm, ném vòng nhận thưởng. Dịp này, chi đoàn đã kết nạp đoàn viên cho 93 đội viên ưu tú khối 9.
Ngày 01/02/2024, tại Trường THCS Sông Trí, Phòng GD&ĐT thị xã Kỳ Anh đã tổ chức Ngày hội tiếng Anh với chủ đề “English Festivals- Welcome Tet” - Ngày hội tiếng Anh mừng Đảng mừng Xuân Giáp Thìn. Tham dự chương trình có đồng chí Nguyễn Văn Chung - Ủy viên Ban thường vụ, Phó Chủ tịch UBND thị xã Kỳ Anh; cô giáo Nguyễn Thị Tường Vân - Trưởng phòng, thầy giáo Võ Nguyên Hà - Phó Trưởng phòng, thầy giáo Ngô Đình Dũng - Phó Trưởng phòng, các thầy cô giáo chuyên viênPhòng Giáo dục và đào tạo thị xã Kỳ Anh; bà Nguyễn Thị Quý – giám đốc Trung tâm tiếng Anh Ocean Edu; Ban giám hiệu, giáo viên dạy tiếng Anh các trường mầm non, tiểu học, TH&THCS, THCS toàn thị xã cùng giáo viên và học sinh của trường THCS Sông Trí.